TƯ VẤN MÔI TRƯỜNG TÂN HUY HOÀNG

0902 695 765

0898 946 896

GIẤY PHÉP KHAI THÁC NƯỚC DƯỚI ĐẤT LÀ GÌ?

692 Lượt xem

GIẤY PHÉP KHAI THÁC NƯỚC DƯỚI ĐẤT LÀ GÌ?

Giấy phép khai thác nước dưới đất (GPKTNDĐ) là gì?

GIẤY PHÉP KHAI THÁC NƯỚC

 

1. GPKTNDĐ là gì?

GPKTNDĐ hay giấy phép khai thác nước ngầm là một loại giấy phép tài nguyên nước được cấp cho cơ sở hoạt động sản xuất, kinh doanh có hoạt động khai thác nước dưới đất nhằm quản lý, giám sát về lưu lượng, chế độ khai thác và là căn cứ để chủ giấy phép thực hiện nghĩa vụ thuế tài nguyên nước khi khai thác tài nguyên.

 

2. Căn cứ quy định pháp luật về cấp GPKTNDĐ

Luật tài nguyên nước số 17/2012/QH13 được Quốc hội thông qua ngày 21/06/2012.

Nghị định 02/2023/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật tài nguyên nước.

 

3. Các trường hợp gia hạn/điều chỉnh GPKTNDĐ

 

3.1 Trường hợp điều chỉnh GPKTNDĐ.

Theo khoản 2 điều 23 của Nghị định 02/2023 Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật tài nguyên nước.

– Nguồn nước không bảo đảm việc cung cấp nước bình thường;

– Nhu cầu khai thác, sử dụng nước tăng mà chưa có biện pháp xử lý, bổ sung nguồn nước;

– Xảy ra các tình huống khẩn cấp cần phải hạn chế việc khai thác, sử dụng nước;

– Bổ sung giếng, điều chỉnh lưu lượng khai thác giữa các giếng dẫn đến tăng lưu lượng nước khai thác của công trình nhưng không vượt quá 25% lưu lượng quy định trong giấy phép đã được cấp.

+ Trường hợp điều chỉnh GPKTNDĐ mà có bổ sung giếng. Thì phải có phương án thiết kế, thi công giếng, dự kiến tác động của việc khai thác, sử dụng nước đến nguồn nước. Và đến các đối tượng khai thác, sử dụng nước khác.

Và được cơ quan thẩm định quy định tại Điều 29 của Nghị định này chấp thuận bằng văn bản trước khi thi công. Trong thời hạn 30 ngày sau khi hoàn thành việc thi công giếng, chủ công trình phải nộp hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép theo quy định;

+ Trường hợp khoan giếng mới tương tự để thay thế giếng cũ bị hỏng, suy thoái hoặc bị giải tỏa với thông số khai thác không thay đổi thì không phải thực hiện thủ tục đề nghị điều chỉnh giấy phép nhưng phải được cơ quan thẩm định quy định tại Điều 29 của Nghị định 02/2023/NĐ-CP xem xét, chấp thuận phương án khoan giếng thay thế.

Và xác nhận bằng văn bản sau khi hoàn thành việc khoan thay thế. Văn bản xác nhận là thành phần không thể tách rời của giấy phép khai thác, sử dụng nước dưới đất đã được cấp.

Số lượng giếng thay thế không được vượt quá 50% số lượng giếng theo giấy phép được cấp. Khoảng cách giếng thay thế không được vượt quá 1,5 lần chiều dày tầng chứa nước khai thác tại giếng đó, trường hợp vượt quá thì phải thực hiện thủ tục điều chỉnh giấy phép.

–  Có sự thay đổi về mục đích khai thác, sử dụng nước theo quy định của giấy phép được cấp trước đó;

–  Có sự thay đổi về chế độ khai thác của công trình.

 

  • Các trường hợp không được điều chỉnh GPKTNDĐ.

– Nguồn nước, tầng chứa nước khai thác, sử dụng;

–  Lượng nước khai thác, sử dụng vượt quá 25% quy định trong giấy phép đã được cấp.

Trường hợp cần điều chỉnh nội dung quy định tại khoản này, chủ giấy phép phải lập hồ sơ đề nghị cấp giấy phép mới.

 Trường hợp chủ giấy phép đề nghị điều chỉnh giấy phép thì phải lập hồ sơ điều chỉnh giấy phép theo quy định của Nghị định 02/2023/NĐ-CP; trường hợp cơ quan cấp phép điều chỉnh giấy phép thì cơ quan cấp phép phải thông báo cho chủ giấy phép biết trước ít nhất 90 ngày.

Thời hạn của giấy phép điều chỉnh là thời hạn còn lại của giấy phép đã được cấp trước đó.

Trường hợp ngoài việc điều chỉnh giấy phép, chủ giấy phép còn có nhu cầu cấp lại giấy phép khai thác, sử dụng nước tại công trình thì thể hiện rõ trong hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép. Việc cấp lại được xem xét đồng thời trong quá trình điều chỉnh giấy phép theo quy định của Nghị định 02/2023/NĐ-CP.

 

3.2 Các trường hợp gia hạn GPKTNDĐ.

Căn cứ điều 22 của nghị định 02/2023/NĐ-CP Các trường hợp gia hạn giấy phép khai thác, sử dụng nước dưới đất.

–  Việc gia hạn giấy phép thăm dò, khai thác, sử dụng tài nguyên nước phải căn cứ vào các quy định tại Điều 18, Điều 19 và Điều 20 của Nghị định 02/2023/NĐ-CP và các điều kiện sau đây:

+ Giấy phép vẫn còn hiệu lực và hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép được nộp trước thời điểm giấy phép hết hiệu lực ít nhất 90 ngày;

+ Đến thời điểm đề nghị gia hạn, tổ chức, cá nhân được cấp giấy phép đã hoàn thành đầy đủ các nghĩa vụ liên quan đến giấy phép đã được cấp theo quy định của pháp luật và không có tranh chấp;

+ Tại thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép, kế hoạch khai thác, sử dụng tài nguyên nước của tổ chức, cá nhân phù hợp với quy hoạch về tài nguyên nước, quy hoạch tỉnh, khả năng đáp ứng của nguồn nước.

–  Đối với trường hợp khác với quy định tại điểm a khoản 1 Điều 22 nghị định 02/2023/NĐ-CP  thì tổ chức, cá nhân thăm dò, khai thác, sử dụng tài nguyên nước phải lập hồ sơ đề nghị cấp giấy phép mới.

 

4. Hồ sơ đề nghị gia hạn/điều chỉnh GPKTNDĐ.

Căn cứ khoản 2 điều 31 của nghị định 02/2023/NĐ – CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật tài nguyên nước. Hồ sơ xin cấp phép khai thác nước dưới đất gồm:

a) Đơn đề nghị gia han/điều chỉnh giấy phép;

b) Báo cáo hiện trạng khai thác, sử dụng nước và tinh hỉnh thực hiện giấy phép, Trường hợp điều chỉnh giấy phép có liên quan đến quy mô công trình, số lượng giếng khai thác, mực nước khai thác thì phải nêu rõ phương án khai thác nước;

c) Kết quả phân tích chất lượng nguồn nước không quá 06 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ

d) Sơ đồ vị trí công trình khai thác nước dưới đất đối với trường hợp điều chỉnh giấy phép.

Mẫu đơn, nội dung báo cáo được lập theo Mẫu 04 và Mẫu 27 tại Phụ lục kèm theo Nghị định 02/2023/NĐ-CP.

 

5. Thời hạn của gia hạn/điều chỉnh GPKTNDĐ

Gia hạn nhiều lần: tối thiểu 2 năm, tối đa 5 năm.

Điều chỉnh: Thời hạn của giấy phép điều chỉnh. Là thời hạn còn lại của giấy phép đã được cấp trước đó.

 

Công ty TNHH Thương Mại Dịch Vụ Tư vấn Môi Trường Tân Huy Hoàng 

Tự hào là Đơn vị tiên phong về chất lượng, uy tín hàng đầu và giá rẻ nhất hiện nay. Với kinh nghiệm lâu năm trong ngành. Tân Huy Hoàng cam kết cung cấp cho Quý Khách hàng các sản phẩm phù hợp nhất, chất lượng cao nhất.  Phù hợp với đặc điểm từng ngành nghề sản xuất với giá thành cạnh tranh, hiệu quả và tiết kiệm chi phí nhất. Chúng tôi có đội ngũ chăm sóc khách hàng chu đáo. Đội ngũ kỹ thuật tư vấn có chuyên môn với từng ngành nghề sản xuất. Và đội ngũ giao hàng nhanh chóng sẽ luôn mang đến sự hài lòng cho Quý Khách hàng. Để được sự tư vấn hoàn toàn miễn phí. Quý khách hàng xin vui lòng liên hệ  0902.695.765 – 0898.946.896 (Ms. HẢI YẾN).

————————————-

Dịch vụ trọn gói – Giá cả cạnh tranh – Chất lượng vượt trội

Còn chần chờ gì nữa mà không liên hệ với chúng tôi. Để nhận  được sự tư vấn nhiệt tình về các vấn đề môi trường. Cùng mức giá cạnh tranh nhất thị trường miền Nam?

 

Liên hệ ngay:

Hotline: 0902 695 765 – 0898 946 896 (Ms.Yến)

Fanpage: Tư Vấn Môi Trường Tân Huy Hoàng

 

Tham khảo thêm các dịch vụ khác tại đây

 

CÔNG TY TNHH TMDV TƯ VẤN MÔI TRƯỜNG TÂN HUY HOÀNG

Địa chỉ: B24, Cx Thủy Lợi 301, Nguyễn Văn Thương, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.HCM.

CN1: 10/46 Lê Quí Đôn, KP4, P. Tân Hiệp, Tp. Biên Hòa, Đồng Nai.

CN2: Lê Hồng Phong, Tân Đông Hiệp, Dĩ An, Bình Dương.

Bài viết khác
(01:17 12/06/2021)
5 / 5 ( 1 bình chọn ) Các quốc gia cần đoàn kết, chung tay bảo vệ môi trường trước khi...
(02:59 16/04/2020)
Đánh giá post Từ việc phân tích nước thải để có thể dự đoán được số người nhiễm covid 19. Đây là...
(03:39 13/08/2023)
5 / 5 ( 1 bình chọn ) AMONI MỐI NGUY CỦA SỨC KHỎE Amoni mối nguy của sức khỏe   1....
(03:05 05/11/2023)
5 / 5 ( 1 bình chọn ) TIÊU CHUẨN CHẤT LƯỢNG NƯỚC MẶT Tiêu chuẩn chất lượng nước mặt – qcvn...
(06:03 26/11/2020)
5 / 5 ( 1 bình chọn ) Quan trắc viên môi trường – Lực lượng nòng cốt của Công ty Tân...
(01:16 29/06/2020)
Đánh giá post Dự thảo Luật Bảo vệ môi trường (sửa đổi) có bổ sung quy định: “Bộ Tài nguyên và Môi...
ĐĂNG KÝ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

 

Về đầu trang
Hotline 0902 695 765
Kinh doanh 1: 0904 377 624 - Mr.Khánh Kinh doanh 2: 0902 695 765 - Ms. Yến
Liên hệ với chúng tôi